Noon77's Blog

งามเเสนล้าน งามเเต้งามว่า เเต้ๆหนา

รายชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์ ครั้งที่ 82 กุมภาพันธ์ 27, 2010

Filed under: Uncategorized — noon77 @ 9:30 am

ใกล้ถึงช่วงประกาศรางวัลออสการ์แล้วคร่า มาดูกันซิว่ามีใครได้เข้าชิง และเรื่องไหนได้เข้าชิงกันบ้างจร้าาาาาาาาาาาาา

หนังไซไฟสุดดังแห่งปี Avatar และหนังสงครามอีรัก The Hurt Locker กลายเป็นภาพยนตร์สองเรื่องที่ได้เข้าชิงรางวัลมากที่สุด ในรางวัลออสการครั้งที่ 82   ออสการ์ครั้งที่ 82 ยังเป็นปีแรกที่จะมีผู้ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมถึง 10 เรื่อง จากเดิมที่มีแค่ 5   นอกจาก Avatar และ The Hurt Locker หนังที่ชิงชัยในรางวัลใหญ่ที่สุดของงานได้แก่ หนังไซไฟขายไอเดีย District 9, อนิเมชั่นขวัญใจนักวิจารณ์ Up หนังสงครามโลกครั้งที่ 2 Inglourious Basterds, หนังที่สร้างมาจากเรื่องจริงของนักอเมริกันฟุตบอลชื่อดัง The Blind Side, ผลงานของ จอร์จ คูลนีย์ Up in The Air, งานดราม่าเล่าเรื่องยุค 60 A Serious Man, หนังที่เล่าเรื่องชีวิตและการเติบโตของหญิงสาวชาวอังกฤษ An Education และ Precious: Based on the Novel `Push’ By Sapphire หนังที่เล่าเรื่องชีวิตอันลำเค็ญของชาวอเมริกันผิวดำ
       
                 โดย Avatar และ The Hurt Locker เข้าชิงรางวัลทั้งหมดใน 9 สาขา Inglorious Basterds 8 สาขา, Precious, Up in the Air 6 สาขา และ Up เข้าชิงรางวัล 5 สาขา ทั้งอนิเมชั่นขนาดยาวยอดเยี่ยม และเป็นอนิเมชั่น ที่สามารถเข้าชิงในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมเรื่องแรกนับแต่ The Beauty and The Beast เมื่อหลายปีก่อน

                  สาขาด้านการแสดงบรรดาตัวเต็ง ต่างสามารถผ่านเข้ารอบกลายเป็นผู้ถูกเสนอเข้าชิงในรอบสุดท้ายกันได้ถ้วนหน้าทั้งในสาขานักแสดงนำ ซานดร้า บูลล็อก จาก The Blind Side, เจฟฟ์ บริดเจส จากหนังเกี่ยวกับวงการเพลงคันทรีย์ Crazy Heart ส่วนสาขานักแสดงสมทบสองตัวเต็งที่กวาดมาแทบทุกเวทีอย่าง โม’นีค จาก Precious และนักแสดงชาวออสเตรีย คริสโตเฟอร์ วอล์ทซ์ ดาวเด่นในหนังนาซี Inglourious Basterds ก็เป็นผู้ถูกเสนอชื่อไปตามความคาดหมาย

                   ในสาขาใหญ่อย่าง ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และผู้กำกับยอดเยี่ยม เป็นการปะทะกันของอดีตคู่สามีภรรยา ที่โด่งดังที่สุดในรอบปีที่ผ่านมา และกวาดรางวัลก่อนหน้าไปนอนกอดคนละหลายรางวัล Avatar ของ เจมส์ คาเมรอน ชนะรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และผู้กำกับยอดเยี่ยมที่ลูกโลกทองคำ ส่วน The Hurt Locker ของ แคทเธอรีน บิเกโลว์ สามารถคว้ารางวัลของสมาคมผู้กำกับแห่งอเมริกา ซึ่งเป็นรางวัลที่มักจะสอดคล้องกับออสการ์ The Hurt Locker ยังคว้ารางวัลของ สมาคมผู้อำนวยการสร้าง และถูกเรื่องให้เป็นหนังยอดเยี่ยมแห่งปี 2009 โดยนักวิจารณ์ชั้นนำมากมาย
 
                    แคทเธอรีน บิเกโลว์ เป็นเจ้าของงานอย่าง Point Break และ K19: The Widowmaker ตอนนี้เธอกลายเป็นผู้กำกับหญิงคนที่ 4 เท่านั้นที่สามารถเข้าชิงรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมได้ ต่อจาก โซเฟีย คอปโปลาจาก Lost in Translation, เจน แคมเปียน จาก The Piano และลีน่า เวิร์ธมูลเลอร์ จาก Seven Beauties เมื่อปี 1975 ซึ่งไม่เคยมีใครได้รับรางวัลนี้มาก่อนเลย อย่างไรก็ตาม แคทเธอรีน บิเกโลว์ ก็เป็นสตรีคนแรกที่คว้ารางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมของสมาคมผู้กำกับมาได้ เพราะฉะนั้นโอกาสในการเป็นผู้ชนะบนเวทีออสการ์ของเธอ จึงไม่ใช่เรื่องเป็นไปไม่ได้

                     ส่วน ลี เดเนียลส์ ผู้กำกับหนัง Precious เป็นคนผิวดำคนที่สองที่ได้เข้าชิงรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมต่อจาก จอห์น ซิงเกิลตัน ในปี 1991 ส่วนสองคนทำหนัง เจสัน ไรต์แมน และเควนตัน ตารันติโน่ นอกจากจะเข้าชิงในสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมแล้ว ทั้งคู่ยังมีลุ้นในรางวัลด้านการเขียนบทภาพยนตร์ด้วย
       
                     โดยงานมอบรางวัลจะจัดขึ้นในวันที่ 7 มีนาคม 2010 ที่ โกดัก เธียเตอร์ ในนครลอสแองเจลิส รัฐแคลิฟอร์เนีย โดยมี สตีฟ มาร์ติน และอเล็ค บอลด์วิน ร่วมกันเป็นพิธีกรในงาน

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Avatar
Up
Up in the Air
The Blind Side
District 9
A Serious Man
Precious
An Education
Inglourious Basterds
The Hurt Locker

ผู้กำกับยอดเยี่ยม
เจมส์ คาเมร่อน จาก Avatar
แคทเธอรีน บิเกโล จาก The Hurt Locker
เควนติน ตารันติโน่ จาก Inglourious Basterds
ลี แดเนียล จาก Precious
เจสัน ไรต์แมน จาก Up in the Air

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
เจฟฟ บริดเจส จาก Crazy Heart
จอร์จ คลูนี่ย์ จาก Up in the Air
โคลิน เฟิล์ท จาก A Single Man
มอร์แกน ฟรีแมนn จาก Invictus
เจเรอมี่ เรนเนอร์ จาก The Hurt Locker

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
แซนดร้า บุลล็อค จาก The Blind Side
เฮอเลน เมอเรน จาก The Last Station
กาโบเร่ ซิดิบี้ จาก Precious
เมอรีล สตรีฟ จาก Julie and Julia
แครี่ย์ มุลลิแกน จาก An Education

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
แมตต์ เดม่อน จาก Invictus
วู้ดดี้ ฮาเรลสัน จาก The Messenger
คริสโตเฟอร์ พลัมเบอร์ จาก The Last Station
สแตนลี่ย์ ทุซซี่ จาก The Lovely Bones
คริสตอฟ วอล์ท จาก Inglourious Basterds

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
เพเนโลเป้ ครูซ จาก Nine
วีร่า ฟามิก้า จาก Up in the Air
เม๊กกี้ จิลเลฮาล จาก Crazy Heart
แอนนา เคนดริค จาก Up in the Air
โมนีค จาก Precious

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Mark Boal จาก The Hurt Locker
Quentin Tarantino จาก Inglourious Basterds
Alessandro Camon and Oren Moverman จาก The Messenger
Joel Coen and Ethan Coen จาก A Serious Man
Peter Docter, Bob Peterson, Tom McCarthy จาก Up

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Neill Blomkamp and Terri Tatchell จาก District 9
Nick Hornby จาก An Education
Jesse Armstron, Simon Blackwell, Armando Iannucci, Tony Roche จาก In the Loop
Geoffrey Fletcher จาก Precious
Jason Reitman, Sheldon Turner จาก Up in the Air

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Coraline
Fantastic Mr. Fox
The Princess and the Frog
The Secret of Kells
Up

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
Ajami
El Secreto de Sus Ojos
The Milk of Sorrow
Un Proph?te
The White Ribbon

สารคดียอดเยี่ยม
Burma VJ
The Cove
Food, Inc.
The Most Dangerous Man in America: Daniel Ellsberg and the Pentagon Papers
Which Way Home

หนังสั้นยอดเยี่ยม ประเภทอนิเมชั่น
French Roast โดย Fabrice O. Joubert
Granny O’Grimm’s Sleeping Beauty โดย Nicky Phelan and Darragh O?Connell
The Lady and the Reaper (La Dama y la Muerte) โดย Javier Recio Gracia
Logorama โดย Nicolas Schmerkin
A Matter of Loaf and Death โดย Nick Park

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
China’s Unnatural Disaster: The Tears of Sichuan Province
The Last Campaign of Governor Booth Gardner
The Last Truck: Closing of a GM Plant
Music by Prudence
Rabbit a la Berlin

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
Avatar
The Imaginarium of Doctor Parnassus
Nine
Sherlock Holmes
The Young Victoria

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Avatar
Harry Potter and the Half-Blood Prince
The Hurt Locker
Inglourious Basterds
The White Ribbon

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Bright Star
Coco Before Chanel
The Imaginarium of Doctor Parnassus
Nine
The Young Victoria

ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม
Avatar
District 9
The Hurt Locker
Inglourious Basterds
Precious

หนังสั้นยอดเยี่ยม
The Door โดย Juanita Wilson and James Flynn
Instead of Abracadabra โดย Patrik Eklund and Mathias Fjellstr?m
Kavi โดย Gregg Helvey
Miracle Fish โดย Luke Doolan and Drew Bailey
The New Tenants โดย Joachim Back and Tivi Magnusson

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
Avatar
Fantastic Mr. Fox
The Hurt Locker
Sherlock Holmes
Up

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Almost There จาก The Princess and the Frog ทำนองและเนื้อร้องโดย Randy Newman
Down in New Orleans จาก The Princess and the Frogทำนองและเนื้อร้องโดย Randy Newman
Loin de Paname จากParis 36 ทำนองโดย Reinhardt Wagner เนื้อร้องโดย Frank Thomas
Take It All จาก Nine ทำนองและเนื้อร้องโดย Maury Yeston
The Weary Kind (Theme from Crazy Heart) จาก Crazy Heart ทำนองและเนื้อร้องโดย Ryan Bingham and T Bone Burnett

แต่งหน้ายอดเยี่ยม
Il Divo โดย Aldo Signoretti and Vittorio Sodano
Star Trek โดย Barney Burman, Mindy Hall and Joel Harlow
The Young Victoria โดย Jon Henry Gordon and Jenny Shircore

เอฟเฟกต์ภาพยอดเยี่ยม
Avatar โดย Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham and Andrew R. Jones
District 9 โดย Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros and Matt Aitken
Star Trek โดย Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh and Burt Dalton

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
Avatar โดย Christopher Boyes and Gwendolyn Yates Whittle
The Hurt Locker โดย Paul N.J. Ottosson
Inglourious Basterds โดย Wylie Stateman
Star Trek โดย Mark Stoeckinger and Alan Rankin
Up โดย Michael Silvers and Tom Myers

มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม
Avatar โดย Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson and Tony Johnson
The Hurt Locker โดย Paul N.J. Ottosson and Ray Beckett
Inglourious Basterd โดย Michael Minkler, Tony Lamberti and Mark Ulano
Star Trek โดย Anna Behlmer, Andy Nelson and Peter J. Devlin
Transformers: Revenge of the Fallen โดย Greg P. Russell, Gary Summers and Geoffrey Patterson

สรุปจำนวนรางวัลผู้เข้าชิง
Avatar และ The Hurt Locker 9 รางวัล
Inglourious Basterds 8 รางวัล
Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire และ Up in the Air 6รางวัล
Up 5 รางวัล
District 9, Nine, Star Trek 4 รางวัล
Crazy Heart, An Education, The Princess and the Frog และ The Young Victoria 3 รางวัล
The Blind Side, Fantastic Mr. Fox, The Imaginarium of Doctor Parnassus, Invictus, The Last Station, The Messenger, A Serious Man, Sherlock Holmes, The White Ribbon 2 รางวัล

credit: mthai

 

ใส่ความเห็น

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / เปลี่ยนแปลง )

Connecting to %s